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KUTOKA KWA MKURUGENZI MKUU

Karibu katika toleo la nne la Jarida la Mtandaoni kutoka Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA). Katika jarida hili utasoma na kujifunza kuhusiana na kazi 

na huduma mbalimbali zinazofanywa na Mamlaka kama vile ujenzi wa mifumo 
inayoendana na mahitaji halisi ya Taasisi husika, utoaji wa huduma za ushau-
ri na msaada wa kiufundi, uboreshaji wa njia za utoaji wa huduma za serikali 
mtandao, utengenezaji na uendeshaji wa mifumo na miundombinu ya TEHA-
MA Serikalini inayosaidia kuboresha ufanisi wa uendeshaji shughuli za utoaji 
wa huduma kwa Umma.

Hali kadhalika, katika Jarida hili utaweza kufahamu juhudi na shughuli mbalim-
bali zinazofanywa na Mamlaka katika utekelezaji wa dhana ya Serikali Mtandao.

Toleo hili ni muendelezo wa matoleo mengine yanayofuata yatakayokuhabar-
isha jitahada za e-GA katika kukuza na kuchochea matumizi ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) nchini, kwa lengo la kuongeza ufanisi katika 
utoaji wa huduma za umma na kuleta mabadiliko ya kijamii na kiuchumi.

Nichukue fursa hii kukukaribisha tena katika kurasa hizi ili upate kuifahamu 
vizuri e-GA na shughuli mbalimbali inazozitekeleza.

                             Nakutakia usomaji mwema

Mhandisi Benedict B Ndomba
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TANZANIA YANG’ARA DUNIANI MATUMIZI 
YA TEHAMA SERIKALINI. 1

Tanzania imetajwa kuwa miongoni mwa nchi zinazopiga 
hatua kubwa katika matumizi ya TEHAMA kwa kushika 

nafasi ya 26 kidunia na ya pili barani Afrika baada ya Mau-
ritius.

Hayo yamebainishwa kwenye utafiti uliofanywa na Benki 
ya Dunia (WB)  kuhusu ukomavu wa matumizi ya Teknolojia 
duniani katika utoaji wa huduma za serikali na ushirikishwaji 
wa wananchi  (GovTech Maturity Index)

Ripoti hiyo ambayo inatokana na utafiti uliofanyika mwaka 
2022 katika nchi 198 duniani, inabainisha kuwa Tanzania 
imefanikiwa kupanda daraja kutoka kundi B hadi kundi A na 
kushika nafasi ya 26 ikilinganishwa na mwaka 2021 ambapo 
ilishika nafasi ya 90.

Kwa upande wa Afrika, utafiti huo ulihusisha nchi 49 ikiwemo 
Tanzania na matokeo yamebaini kuwa, matumizi ya TEHAMA 
nchini yamepanda na kufikia asilimia 0.86 wakati Mauritius 
ina asilimia 0.864. Tanzania imepanda kutoka nafasi ya tano 
mwaka 2021 ambapo ilikuwa nyuma ya Afrika Kusini, Ghana, 
Kenya and Rwanda hadi nafasi ya pili mwaka 2022.

Katika ukanda wa Afrika Mashariki, Tanzania imekuwa kina-

ra kati ya nchi 13 zilizofanyiwa utafiti ambazo ni Bu-
rundi, Comoros, Djibouti, Somalia, Ethiopia, Sudan 
Kusini, Sudan, Eritrea, Kenya, Uganda, Rwanda, Sey-
chelles na Tanzania ambapo matokeo yanaonyesha 
kuwa Tanzania imepanda kutoka nafasi ya tatu mwa-
ka 2021 hadi nafasi ya kwanza mwaka 2022.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo iliyotolewa mwezi Machi 
mwaka huu, sekta za elimu, afya, fedha na kilimo nchini 
Tanzania ni sekta zinazoongoza katika utoaji wa hudu-
ma za serikali kupitia TEHAMA na kurahisisha upatika-
naji wa huduma hizo kwa wananchi.

Aidha, ripoti hiyo imebainisha kuwa, mafanikio hayo 
yanatokana na utayari wa serikali wa kuimarisha ma-
tumizi ya TEHAMA katika Taasisi za Umma, uwepo wa 
dira mahususi kuhusu sera ya TEHAMA, Sheria, viwan-
go na miongozo ya Serikali Mtandao, mikakati mad-
hubuti na utekelezaji wake unaosimamiwa na Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA).

Utafiti huo uliangalia maeneo manne ambayo ni mi-
pango na usimamizi wa TEHAMA serikalini ikiwa ni 
pamoja na uwepo wa Miundombinu ya Kuhitafadhia 
Mifumo (Data Centers), Miongozo ya kubadilishana 
taarifa kwa mifumo ya Serikali na uwepo wa mifumo 
shirikishi, ushirikishwaji wa wananchi kupitia majuk-
waa ya kidijitali kwa kupima utaratibu unaotumika kwa 
wananchi kutoa maoni kwa njia ya kidijitali, majukwaa 
ya kidijitali yanayotumika kushirikisha wananchi, taari-
fa za wazi pamoja na tovuti za Serikali.

Eneo la mwisho lililoangaliwa ni uwepo wa nyenzo 
wezeshi za teknolojia serikalini kwa kuangalia Sera ya 
ubunifu wa teknlojia, sheria na kanuni, ujuzi katika ma-
suala ya dijitali na programu mbalimbali zinazotumika 
kuimarisha TEHAMA serikalini.

Aidha, utafiti huo umetaja mifumo ambayo imesaid-
ia kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA katika Ta-
asisi za Umma nchini kuwa ni pamoja na mfumo wa 
e-Mrejesho ambao unawawezesha wananchi kuwasil-
iana moja kwa moja na Taasisi za umma kwa njia ya 
kidijitali, ili kuwasilisha maoni, mapendekezo, maswa-
li, pongezi au malalamiko yao sambamba na kufuatilia 
utekelezaji wake ndani ya Taasisi husika.

Mifumo shirikishi katika Taasisi za Umma Vituo vya 
kuhifadhia Mifumo (Government Data Centers), Mifu-
mo hiyo ni pamoja na Mtandao wa Mawasiliano Seri-
kalini ambao umeziunganisha Wizara, Idara na Wakala 
72 pamoja na Halmashauri 77, Kituo cha kuhifadhia 
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data cha serikali, Mfumo wa ofisi Mtandao ambao hu-
wezesha na kurahisisha shughuli za utawala za kila siku 
ndani ya Taasisi za umma ikiwa ni pamoja na mzunguko 
wa nyaraka ndani ya Taasisi.

Mifumo mingine ni huduma za mtandao ambazo hurahi-
sisha upatikanaji wa huduma mbalimbali kwa wananchi 
kidijitali, huduma hizo ni pamoja na Ajira portal, Mfumo 
wa Malipo Serikalini (GePG), Maombi na utoaji wa lese-
ni, hati ya kusafiria n.k.

Vilevile, Mfumo wa MGOV ambao ni mfumo jumuishi 
wa utoaji wa huduma kwa njia ya simu za mkononi Ser-
ikalini, mfumo huu unarahisisha na kuharakisha utoaji 
wa huduma. Mfumo wa mGOV umeunganishwa na wa-
toa huduma wote wa simu za mikononi nchini Tanza-
nia na unatoa huduma za ujumbe mfupi wa maandishi 
(SMS) kupitia namba jumuishi 15200 na 15201 pamoja 
na huduma za menyu ya USSD kupitia namba jumuishi 
*152*00#.

Aidha, mfumo wa MGOV unaruhusu Taasisi za Umma 
kutoa huduma kupitia namba binafsi za Taasisi, mfano 
wa namba binafsi za Taasisi ni199 ya Wizara ya Afya 
inayotoa huduma na taarifa za COVID-19, na *113# ya 
PCCB inayotoa huduma ya kuripoti matukio ya rushwa. 
Hadi kufikia Julai, 2022 Taasisi zaidi ya 254 zinatumia 
mfumo wa mGOV kutoa huduma, baadhi ya huduma 
hizo ni SMS za manunuzi ya umeme (LUKU), SMS za 
huduma za malipo ya Serikali (GePG), Huduma za ki-
kodi (TRA), Huduma za Ardhi, Huduma za afya (NHIF, 
CHF) nk.

Pia, Mfumo wa GoVESB ambao ni Mfumo shirikishi un-
aounganisha mifumo ya Taasisi za Umma kuwasiliana na 
kubadilishana taarifa, Mfumo huu unatumika kupungu-

za urudufu wa mifumo pamoja na kurahisishsa utendaji kazi 
wa taasisi za umma na utoaji wa huduma kwa wananchi.

Mingine ni Mfumo wa ukusanyaji wa malipo Serikalini 
(GePG), Mfumo wa ‘Ajira Portal’ ambao hurahisisha utoa-
ji wa matangazo na maombi ya nafasi za kazi kwa njia 
ya kidijitali. Mfumo wa Ulipaji Serikalini (MUSE), Mfumo 
wa taarifa za Usimamizi wa Ushuru na forodha (TANCIS), 
Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Watumishi Serikalini 
(HCMIS), Mfumo wa manunuzi mtandaoni (TANePS) na 
Tovuti Kuu ya Serikali.

Licha ya kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA nchini, ripoti 
hiyo imebainisha kuwa pengo la kidijitali limeongezeka ka-
tika nchi masikini zenye uchumi wa chini na wa kati kuto-
kana na uhaba wa fedha pamoja na kutokuwepo kwa sera 
madhubuti kuhusu TEHAMA. Utafiti huu umekuwa na man-
ufaa kwa mataifa mbalimbali kwakuwa unaangalia zana 
zinazotumika katika kuimarisha TEHAMA kwenye mataifa 
mbalimbali pamoja na kuainisha maeneo yanayotakiwa 
kuboreshwa zaidi.
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2WAZIRI SIMBACHAWENE AIPONGEZA 
e-GA USIMAMIZI WA TEHAMA SERIKALINI

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. George Sim-

bachawene, ameipongeza Mamlaka ya Serikali Mtand-
ao (e-GA) kwa jitihada kubwa inazozifanya katika kukuza 
na kuimarisha Serikali Mtandao nchini.

Mhe. Simbachawene alitoa pongezi hizo Juni 13 mwaka 
huu alipofanya ziara ya kikazi katika Ofisi za Mamlaka ya 
Serikali Mtandao zilizopo Mji wa Serikali Mtumba jijini 
Dodoma, kwa lengo la kukagua utekelezaji wa majuku-
mu ya e-GA katika usimamizi wa matumizi ya TEHAMA 
kwenye taasisi za umma.

Alisema kuwa, kuimarika kwa matumizi ya TEHAMA ka-
tika taasisi za umma, kunatokana na usimamizi mzuri 
wa e-GA katika kuimarisha jitihada za serikali mtand-
ao, hali ambayo imesaidia kuongezeka kwa ufanisi wa 
utendaji kazi wa shughuli za serikali pamoja na utoaji 
huduma kwa wananchi.

“Bila Serikali Mtandao mambo mengi yangekuwa hay-
aendi sawa, e-GA mmetumia teknolojia kurahisisha na 
kufanikisha shughuli nyingi za Serikali kufanyika kwa 
wakati pamoja na kuboresha utoaji wa huduma kwa 
wananchi, nawapongeza sana”, alisema.

Pamoja na pongezi hizo, pia Waziri aliitaka e-GA 
kuimarisha Kituo cha Utafiti, Ubunifu na Uende-
lezaji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC) ili kuten-
geneza vijana wengi zaidi ambao watabuni mifu-
mo inayotatua changamoto zilizopo.

“Ni muhimu kuimarisha kituo cha utafiti na ubuni-
fu ili kuandaa na kutengeza vijana mahiri katika 
masuala ya teknolojia kwa maslahi mapana ya 
taifa, na sisi upande wa Wizara tutahakikisha tu-
natoa msaada wa kutosha pale mtakapohitaji”, 
alisema.

Aidha, aliitaka e-GA kuendelea kuwajengea uwezo 
watumishi wake kwa kuhakikisha wanapata ma-
funzo ya muda mfupi na mrefu kutoka ndani na 
nje ya nchi, ili kuwaongeza ujuzi wa kukabiliana na 
mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia katika usanifu 
wa mifumo, miundombinu pamoja na miradi ya 
TEHAMA yenye tija kwa taifa.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu e-GA Eng. 
Benedict Ndomba, alimshukuru Waziri kwa ku-
fanya ziara hiyo pamoja na ushirikiano mkubwa 
anaoupata kutoka Wizarani katika utekelezaji wa 
majukumu ya taasisi.

Aidha alisema kuwa, e-GA itaendelea kuimari-
sha kituo cha utafiti na ubunifu pamoja na kutoa 
elimu kwa Taasisi za Umma katika usimamizi na 
uzingatiaji wa Sheria, kanuni, viwango na mion-
gozo ya Serikali Mtandao ili kuhakikisha mifumo 
na miradi yote ya TEHAMA katika taasisi za umma 
inakuwa na tija kwa taifa.
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3Mtumishi Mahiri e-GA 2023: 
MWANAASHA SEMBOKO

Afisa TEHAMA Mkuu kutoka Idara ya Usimamizi 
wa Huduma za TEHAMA Mamlaka ya Serikali 

Mtandao (e-GA) Bi. Mwanaasha Semboko amei-
buka mshindi katika kinyang’anyiro cha kumchagua 
Mtumishi Mahiri wa Mamlaka kwa mwaka 2023.

Hayo yalibainishwa na Meneja wa Rasilimali Watu 
wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Bw. Erick Kalembo 
wakati wa mahojiano na mwandishi wetu jijini Dar 
Es Salaam kwenye kilele cha maadhimisho ya siku 
ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi) 2023.

“Mchakato huu wa kupata mtumishi mahiri ulian-
za kwa kufanya uchaguzi wa mfanyakazi bora ndani 
ya idara pamoja na vitengo, ambao ulikua wa wazi 
na huru kwa watumishi wenyewe kufanya tathmini 
kwa kuzingatia vigezo vilivyowekwa na kisha kupiga 
kura”, alisema Bw. Kalembo.

Baada ya kupata mtumishi bora kwenye kila idara 
na vitengo Menejimenti ya Mamlaka ilifanya kikao 
na kupokea orodha ya majina ya watumishi walio-
chaguliwa na kisha kupiga kura kwa ajili ya kuwapa-
ta watumishi watatu bora wa Mamlaka, ambapo Bi. 
Mwanaasha aliibuka mshindi baada ya kupata kura 
nyingi akifuatiwa na Bw. Masuka Manyasi na Bi. 
Dhulfa Abdallah aliyeshika nafasi ya tatu.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyakazi (TUGHE) 
kutoka e-GA Bw. Asraji Juma, alisema mojawapo la 
takwa la kisheria kwenye Chama cha Wafanyakazi 
ni lazima kila taasisi ichague watumishi bora katika 
idara na vitengo ambao kati yao atapatikana mtumi-

shi mahiri wa taasisi baada ya watumishi hao kushin-
danishwa, na kuipongeza e-GA kwa kuzingatia sheria 
hiyo.

Naye Bi. Mwanaasha aliishukuru Menejimenti ya 
e-GA kwa kumchagua kwakuwa inaonesha kuthamini 
mchango na juhudi zake katika taasisi jambo linalom-
pa moyo kuendelea kufanya kazi vizuri zaidi kwa kuz-
ingatia sheria na taratibu za utumishi wa umma.

“Ninaishukuru sana Manejimenti ya e-GA kwa 
kuniona, kuniamini na kunichagua kuwa Mtumishi 
Mahiri kwa mwaka 2023, nimefarijika sana kwani 
sikutegemea na sikujua kama watu wanaona kazi 
kubwa ninayoifanya na kuithamini pia ninaahidi 
sitowaangusha nitafanya kazi kwa moyo wa ku-
jituma, bidii na weledi mkubwa zaidi”, alisema Bi. 
Mwanaasha.

Vilevile, Mwanaasha aliwashukuru watumishi wote 
wa Mamlaka hususan timu yake ya kukusanya made-
ni, kwa kukubali mawazo na ushauri mbalimbali alio-
kua akiutoa pamoja na ushirikiano wao katika kutimi-
za majukumu yao ya kila siku jambo liliyopelekea yeye 
kuibuka kuwa mtumishi mahiri.

Pia, amewashauri watumishi wote kufanya kazi kwa 
kujituma, kujitoa na kujiamini na kukumbuka kuwa 
sikuzote hakuna kazi ngumu, kitu cha muhimu ni kila 
mtumishi kupambana na kuhakikisha anatatua chan-
gamoto zilizopo ili kufikia malengo ya taasisi.

Bi. Mwanaasha pamoja na watumishi wote walioch-
aguliwa kuwa wafanyakazi bora mwaka 2023 walipe-
wa zawadi za fedha tasilimu ikiwa ni motisha kwa wa-
tumishi wengine kuendelea kufanya kazi vizuri zaidi 
na kwa weledi.

Na Mwandishi wetu
23 mei, 2023
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4
Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali Bw. Paison Mwam-
nyasi, amewataka Wakaguzi wa Ndani kuzingatia she-
ria, kanuni, viwango na miongozo ya Serikali Mtandao 
wanapofanya ukaguzi kwenye miradi na Mifumo ya TE-
HAMA, ili waweze kutoa ushauri wenye tija kwa serikali 
kupitia taarifa zao za ukaguzi.

Bw. Mwamnyasi aliyasema hayo Juni 05, Mwaka huu 
wakati wa ufunguzi wa awamu ya pili ya mafunzo 
maalum kwa Wakaguzi wa Ndani kutoka halmashauri 
na Tawala za Mikoa 13 za Tanzania Bara.

Alisema kuwa, mafunzo ya ukaguzi wa mifumo na mi-
radi ya TEHAMA Serikalini ni muhimu kwa Wakaguzi wa 
Ndani kwa kuwa yanawajengea uwezo katika utendaji 
kazi na kurahisisha shughuli za ukaguzi sambamba na 
kutoa ushauri wenye tija kwa serikali.

“Ukielewa namna mifumo inavyofanya kazi, unawe-
za kukagua ipasavyo, na tutaepuka kutaja majina ya 
watu katika taarifa zetu za ukaguzi badala ya mifumo, 
sisi Wakaguzi tunatambua kuwa miongozo ya ukaguzi 
inaeleza kutokagua sehemu ambayo hauna uelewa 
nayo kwa kuwa unaweza kutoa maoni na ushauri kwa 
Serikali ambao hauna tija” aliongeza.

Aidha, Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama wa TEHA-
MA Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Bw. Sylvani 
Shayo, aliwasisitiza Wakaguzi wa Ndani kutumia She-
ria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao 
wakati wa kusimamia na kufanya ukaguzi wa miradi na 
mifumo ya TEHAMA katika taasisi zao.

Alibainisha kuwa, e-GA kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wanaendelea na jiti-
hada za kutoa mafunzo kwa Wakaguzi wa Ndani ili 
waweze kufanya ukaguzi katika eneo la TEHAMA 
kwa ufanisi.

“Sheria, Kanuni, Viwango na Miongozo ya Serika-
li Mtandao ni nyenzo muhimu katika ukaguzi wa 
miradi na mifumo ya TEHAMA katika taasisi za 
umma, na ikiwa wakaguzi wa ndani mtazingatia 
vema miongozo na sheria hizo mtafanya ukaguzi 
wenye tija na maslahi kwa taifa”, alisema Bw. Sha-
yo.
Naye Meneja wa Udhibiti wa Viwango na Mion-
gozo ya Serikali Mtandao Bi. Sultana Seiff alisema, 
e-GA haitaki kuacha kada yoyote nyuma katika 
matumizi ya TEHAMA kwakuwa dunia ya sasa 
inaendeshwa kidijitali, hivyo wakaguzi wa ndani 
wanapewa mafunzo hayo ili kuongeza ufanisi ka-
tika utendaji kazi na kuboresha utoaji wa huduma 
za Serikali kwa njia ya kidijitali.

Mafunzo hayo ya siku tano yalifanyika mkoani 
Morogoro kuanzia Juni 05 hadi 09 mwaka huu,-
na kuhusisha wakaguzi wa ndani 110 kutoka Hal-
mashauri na Tawala za Mikoa ya Dodoma, Tabora, 
Singida, Kigoma, Mara, Dar es Salaam, Morogoro, 
Shinyanga, Rukwa, Kagera, Geita, Simiyu na Kata-
vi. Awamu ya kwanza ya mafunzo hayo yalifanyika 
Machi mwaka huu ambapo jumla ya Wakaguzi 
wa Ndani 133 kutoka Halmashauri na Tawala za 
Mikoa 13 za Tanzania Bara, walishiriki.

WAKAGUZI WA NDANI WATAKIWA KUTOA 
USHAURI WENYE TIJA KWA SERIKALI 
KATIKA MIRADI NA MIFUMO YA TEHAMA
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ONGEZENI UBUNIFU: 
NAIBU WAZIRI UTUMISHI AIELEKEZA 
e-GA

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. Ridhiwani 

Kikwete, amewata watumishi wa Mamlaka ya Serika-
li Mtandao (e-GA) kufanya kazi kwa bidii na kuongeza 
ubunifu katika eneo la TEHAMA, ili kuibua mifumo ita-
kayoweza kutatua matatizo ya watanzania.

Ridhiwani alisema hayo Juni 13, Mwaka huu wakati wa 
kikao kazi cha watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao kilichofanyika katika ofisi za Mamlaka zilizopo Mji 
wa Serikali Mtumba jijini Dodoma.

Kwakuwa dunia inaendeshwa kidijitali, matumizi ya 
teknolojia hatuwezi kuyakwepa hivyo, watumishi wa 
Mamlaka hamna budi kuongeza ubunifu katika eneo la 
TEHAMA kwa kutengeneza mifumo inayotatua matatizo 
tuliyonayo, alisema.

“Tunategemea kupitia e-GA mambo yote yataenda kidi

jitali, mmefanya kazi kubwa sana tunaiona kwaku-
wa huduma nyingi za serikali kwa sasa zinapati-
ka kidijitali lakini ni lazima muendeleze ubunifu 
kwakuhakikisha mnaibua mifumo mbalimbali in-
ayotatua matatizo tuliyonayo”, alisisitiza.

Aliongeza kuwa, teknolojia hukua na kubadilika 
kila siku, hivyo ni lazima watumishi wa e-GA wa-
kajiendeleza kwa kupata mafunzo ya mara kwa 
mara ya muda mfupi na mrefu, ndani na nje ya 
nchi ili kuendana na mabadiliko hayo.

“Wizara ipo tayari muda wowote kutoa msaada 
pindi mtakapohitaji, ni lazima mjifunze kutoka 
kwa wenzetu waliotuzidi kwa upande wa teknolo-
jia, hivyo uongozi wa e-GA muweke utaratibu wa 
kuwawezesha watumishi wenu kupata mafunzo 
ndani na nje ya nchi”, alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (e-GA) Eng. Benedict Ndomba, aliahidi 
kutekeleza maagizo ya Naibu Waziri ikiwa ni pamo-
ja na kuandaa utaratibu wa kuwajengea uwezo 
watumishi wake kwa kupata mafunzo mbalimbali 
ili kuendana na mabadiliko ya teknolojia.

Kikao kazi hicho kiliongozwa na Mhe. George Sim-
bachawene Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, 
Naibu Waziri Mhe. Ridhiwani Kikwete pamoja na 
Katibu Mkuu Bw. Juma Mkomi.
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6
MRADI WA DIGITAL TANZANIA 
KUIMARISHA HUDUMA ZA 
KIDIJITALI NCHINI

Mradi wa ‘Digital Tanzania’ unatarajiwa kuimari-
sha utoaji wa huduma kwa njia ya kidijitali kati 

ya Serikali, Wananchi pamoja na Wafanyabiashara 
sambamba na kuchochea uwekezaji katika miradi ya 
kidijitali nchini.

Hayo yamebainishwa na Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Eng. Benedict 
Ndomba Mei 23, mwaka huu alipozungumza na 
mwandishi wetu kuhusu mradi huo ofisini kwake ji-
jini Dodoma.

Alibainisha kuwa, mradi huo una malengo makuu 
mawili ambayo ni kuongeza upatikanaji wa huduma 
za mtandao wa intaneti zenye gharama nafuu na 
ubora wa juu kwa serikali, wafanyabiashara na wa-
nanchi sambamba na kuboresha uwezo wa serikali 
wa kutoa huduma za umma kidijitali.

“Lengo la pili la mradi huo ni kuchangia upatikanaji 
wa intaneti na upatikanaji wa huduma za umma kidi-
jitali ili kuwezesha sekta binafsi kuwekeza katika mi-
radi ya kidijitali na kuongeza ajira”, alisema Ndomba.

Kupitia mradi huo e-GA inayo majukumu matatu am-
bayo ni upanuzi wa mtandao wa serikali, uboreshaji 
wa vituo vya kuhifadhia data pamoja na masafa ya in-
taneti ‘bandwith’, ambapo kupitia mradi huo jumla ya 
vituo 660 vinatarajia kunufaika.

Mei 23, mwaka huu Wawakilishi wa Benki ya Dunia 
wanaosimamia mradi huo pamoja na wajumbe wa 
kamati hiyo walikutana ofisi za e-GA Mtumba jiji-
ni Dodoma na kufanya kikao cha majadiliano juu ya 
mradi huo ambao utekelezaji wake unaendelea.

Mradi wa ‘Digital Tanzania’ unaofadhiliwa na benki 
ya Dunia unatekelezwa kwa usimamizi wa Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari pamoja 
na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora kwa kushirikiana na Taasisi mbalim-
bali zinazohusika na TEHAMA ikiwemo e-GA.

Wawakilishi wa Benki ya Dunia wanaosimamia mradi wa Digital Tanzania kutoka 
kushoto ni Raymond Mbishi, Sara Ballan, Isabella Neto na Paul Seaden wakiwa ka-
tika picha ya pamoja na Mkurugenzi Mkuu e-GA Eng. Benedict Ndomba katikati 
(Mstari wa kwanza) pamoja na wajumbe wengine wa mradi huo mara baada ya 

kumaliza kikao katika Ofisi za e-GA Dodoma
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7MFUMO WA e-BOARD WARAHISISHA 
SHUGHULI ZA UAANDAAJI WA VIKAO

Mfumo wa e-board umerahisisha na kuwezesha 
uratibu wa shughuli zote za uandaaji wa vikao 

mbalimbali vya bodi na menejimenti katika Halmashau-
ri na Taasisi za Umma.

Mfumo huo wa kidigitali unawezesha sekretarieti kuan-
daa yatokanayo kwenye kikao, wajumbe kupiga kura na 
kuwawezesha wajumbe wa menejimenti kutengene-
za ripoti za utendaji kazi katika vipindi mbalimbali vya 
mwaka.

Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu na Uendeleza-
ji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC) Mamlaka ya Serikali 
Mtandao Dkt.Eng Jaha Mvulla alisema kuwa, mfumo wa 
e- board umebeba taswira ya shughuli zote zinazofan-
yika katika utaratibu wa kawaida wa uandaaji vikao kwa 
lengo la kuboresha uratibuji wa vikao vya bodi, mene-
jimenti na halmashauri.

“Mfumo unalenga kuwasaidia wahusika wa kuandaa 
vikao yani sekretarieti katika kutekeleza majukumu yao 
kwa ufanisi zaidi pamoja na kuwaongozea ufanisi wa-
jumbe katika utekelezaji wa majukumu yao kupitia TE-
HAMA” Alifafanua.

Jaha alibainisha kuwa, mfumo wa e-board umeten-
genezwa na kusanifiwa na wataalamu wa ndani kuto-
ka e-GA na umekidhi uhitaji wa mchakato mzima wa 

uaandaji wa vikao kuanzia kwenye utengenezaji 
wa ajenda, utumaji wa notisi kwa wajumbe, uten-
genezaji wa makalablasha ya vikao, uchukuaji wa 
yatokanoyo, hadidu za rejea, upigaji kura pamoja 
na ripoti mbalimbali za utekelezaji.

Aliongezea kuwa, e-GA iliazimia kutengeneza mfu-
mo wa e-Board ili kusaidia taasisi za umma kuwa 
na ufanisi kwenye eneo la kuratibu vikao baada ya 
kuona uhitaji mkubwa wa matumizi ya TEHAMA 
kwenye eneo hilo.

“Hadi hivi sasa, takribani taasisi 18 zimekwishajiun-
ga na Mfumo wa e-Board na tunandelea kupokea na 
kuzifanyia kazi barua za maombi ya kuunganishwa 
kwenye Mfumo huu kutoka Taasisi mbalimbali za 
Umma lakini pia nitoe wito kwa taasisi nyingine ku-
tumia mfumo huu ili kuongeza ufanisi katika uende-
shaji wa vikao”, alisisitiza Jaha.
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 8
KATIBU MKUU  UTUMISHI AWAHIMIZA 
WATUMISHI WA e-GA KUWA 
WAADILIFU
Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora Bw. Juma Mkomi, ame-
wataka watumishi wa Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) kuzingatia maadili ya utumishi wa umma ili 
kulinda maslahi ya taifa.

Mkomi alitoa kauli hiyo Juni 13, Mwaka huu wakati 
wa kikao kazi cha watumishi wa e-GA na viongozi 
wa Wizara, kilicholenga kujadili utekelezaji wa ma-
jukumu ya Mamlaka.

Alisema kuwa, watumishi wa e-GA wanashiriki ka-
tika kazi muhimu zinazohusu mifumo na miundom-
binu muhimu ya TEHAMA serikalini hivyo, wana-
paswa kuwa waadilifu kwa kutekeleza majukumu 
yao kwa ufanisi, pamoja na kutunza siri ili kulinda 
maslahi ya nchi.

“Nyinyi ndio mnahusika na mifumo ya serikali iki-
wemo mifumo nyeti inayohusu rasilimali na usala-
ma wa taifa, hakikisheni nafasi mliyonayo mnaitu-
mia kutekeleza majukumu yenu tu kwa uadilifu na 
kutunza siri ili kulinda taifa letu”, alisema.

Vilevile aliwapongeza watumishi hao kwa weledi na 
utendaji kazi mzuri katika utekelezaji wa majuku-
mu yao, hali ambayo inachangia ukuaji wa Serikali 
Mtandao katika taasisi za umma.

“Napokea simu nyingi sana aidha kutoka kwa Maka-
tibu Wakuu au Wakuu wa taasisi za umma, waki-
omba vijana kutoka e-GA hii inaonesha ni jinsi gani 

Ili kuongeza ufanisi na ubunifu katika TEHAMA, Mkomi 
aliutaka uongozi wa Mamlaka kuwajengea uwezo wa-
tumishi wake kwa kuwapa mafunzo ya muda mrefu 
na mfupi ndani na nje ya nchi.

Alisema, teknolojia hukua na kubadilika kila mara, 
hivyo ni vema Mamlaka ikaweka utaratibu wa kuwa-
jengea uwezo watumishi wake ili kuweza kukabiliana 
na mabadiliko hayo.

Kikao kazi hicho kilifanyika katika Ofisi za e-GA zilizopo 
Mji wa Serikali Mtumba, jijini Dodoma, na kuongoz-
wa na Mhe. George Simbachawene Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Naibu Waziri Mhe. Ridhiwani Kikwete 
pamoja na Katibu Mkuu Bw. Juma Mkomi.

mlivyo wazuri katika utendaji kazi wenu” alisisitiza.
7
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KAMATI YA UFUNDI YA SERIKALI 
MTANDAO YAFANYA KIKAO
CHA KWANZA JIJINI DODOMA

Kamati ya ufundi ya serikali mtandao imefanya kikao 
cha kwanza na kujadili mambo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na namna ya utekelezaji wa majukumu yake, ili 
kuhakikisha jitihada za serikali mtandao zinaimarika na 
kuleta tija kwa Umma.

Kikao hicho kilifanyika Juni 23, Mwaka huu katika Ofisi 
za Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) jijini Dodoma, 
na kuongozwa na Kaimu Mwenyekiti Bw. Eric Kitali 
Mkurugenzi wa TEHAMA, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Akizungumza katika kikao hicho, Bw. Eric alisema kama-
ti hiyo ipo kwa mujibu wa kifungu Na. 17 cha sheria ya 
Serikali Mtandao ya mwaka 2019, ambapo miongoni 
mwa majukumu yake ni kutoa ushauri wa kitaalamu, ili 
kuhakikisha utekelezaji wa Serikali Mtandao unakuwa 
wenye tija na kuongeza ufanisi katika utendaji kazi na 
utoaji wa huduma kwa umma.

Alisema kuwa, kamati hiyo ina wajumbe wachache ikil-

inganishwa na idadi ya Wizara na Taasisi za serikali 
ilizopo, na kuwasihi wajumbe wote kutenda haki 
kwa kuwajibika na kuhakikisha wanatoa ushauri 
wenye tija katika eneo la TEHAMA ili kuhakikisha 
serikali mtandao inaimarika na kuleta tija kwa Ser-
ikali

“Ikiwa kamati hii itafanikiwa kuifanya mifumo ya 
TEHAMA katika taasisi za umma izungumze tut-
akuwa tumeisaidia sana serikali, kwani itaokoa 
rasilimali fedha pamoja na rasilimali watu”, ali-
sisitiza.

Akiyataja baadhi ya majukumu ya kamati hiyo kwa 
mujibu wa kifungu Na 17 (4) cha Sheria ya Serikali 
Mtandao ya mwaka 2019, Katibu wa Kamati hiyo 
Bw. Sylvani Shayo ambaye pia ni Mkurugenzi wa 
Udhibiti na Usalama wa TEHAMA e-GA alisema ni 
pamoja na;

Kupitia na kutoa mapendekezo juu ya Sera ya Ser-
ikali Mtandao itakayotekelezwa katika taasisi za 
umma, kupitia na kutoa mapendekezo juu mpan-
go mkuu wa Serikali mtandao na mkakati wake 
utakaotekelezwa na taasisi zote za umma, kupitia 
na kutoa mapendekezo juu ya miradi na program 
za kitaifa za serikali mtandao, na kutoa miongozo 
ya kiufundi katika kutatua migogoro kwenye ute-
kelezaji wa miradi mikubwa ya TEHAMA katika ta-
asisi za umma.
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Majukumu mengine ni kuishauri kamati ya kitaifa 
ya serikali mtandao kuhusu masuala ya serikali 
mtandao, kuandaa ripoti za robo mwaka na kuzi-
wasilisha katika kamati hiyo, pamoja na kutekeleza 
majukumu mbalimbali yatakayotolewa na Mamla-
ka ya Serikali Mtandao na kamati ya kitaifa ya Seri-
kali Mtandao.

Aidha, kamati hiyo iliazimia kuweka mikakati ya 
kupunguza urudufu wa mifumo na kuhakikisha mi-
fumo yote ya TEHAMA, katika taasisi za umma in-
awasiliana na kubadilishana taarifa kupitia Mfumo 
Mkuu wa ubadilishanaji taarifa serikalini (GoVESB).

Katika hatua nyingine, kamati ilimchagua Bi. Con-
nie Francis Mkurugenzi wa TEHAMA Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), kuwa Makamu 
Mwenyekiti wa kamati hiyo.

Wajumbe wa kamati hiyo ni Wakuu wa TEHAMA 
kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali za Serikali 
wakiongozwa na Mwenyekiti Bw. Priscus Kiwango 
kutoka Ofisi ya Rais, Menejiment ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora na Katibu Bw. Sylvani Sha-
yo ambaye ni Mkurugenzi wa Udhibiti na Usalama 
wa TEHAMA Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA).

Wajumbe wengine ni kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu- 
Sera, Uratibu na Bunge, Ofisi ya Rais- Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya 
Fedha na Mipango, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wiz-
ara ya Afya, Wizara ya Ardhi, Nyumba na maende-
leo ya makazi, Wizara ya Viwanda na Biashara, Wiz-
ara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,

Wizara ya Maji, Mamlaka ya Serikali Mtandao (wa-
jumbe 02), Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), The Nelson Man-
dela African Institution of Science and Technology 
(NM-AIST), Benki Kuu ya Tanzania (BOT), Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), Wakala wa Ufilisi na 
udhamini (RITA), Idara ya Uhamiaji, Wakala wa Usa

jili wa Biashara na Leseni (BRELA), Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, na Wizara ya 
Kilimo.
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e-GA KUIMARISHA MAHUSIANO
NA CHUO KIKUU CHA MZUMBE

Mamlaka ya Serikali Mtanda (e-GA) inalenga kui-
marisha zaidi uhusiano wake na Chuo Kikuu cha 

Mzumbe kupitia mkataba wa makubaliano (MOU) un-
aotarajiwa kufanyiwa maboresho hivi karibuni.

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi Mkuu wa e-GA Eng. 
Benedict Ndomba, wakati wa kikao cha pamoja kati ya 
e-GA na Chuo Kikuu cha Mzumbe kilichofanyika Juni  
14 mwaka huu katika ofisi za e-GA jijini Dodoma, kwa 
ajili ya kujadili utekelezaji wa mkataba wa kwanza wa 
makubaliano (MOU).

Ndomba alisema kuwa, Mkataba wa kwanza wa 
makubaliano ulisainiwa Novemba 13, 2020 na umeku-
wa na mchango mkubwa katika kuimarisha mahusia-
no kati ya taasisi hizi mbili katika kuimarisha jitihada za 
Serikali Mtandao.

Naye Mkurugenzi wa TEHAMA Chuo Kikuu cha Mzum-
be Dkt. Mohamed Ghasia, amesema kuwa chuo hicho 
kimepata mafanikio makubwa kutokana na mkataba 
huo ikiwa ni pamoja na kupata mafunzo mbalimbali 
kuhusu Serikali Mtandao, Sheria, Kanuni, Viwango na 
Miongozo ya Serikali Mtandao, uwekaji wa taarifa ka-
tika tovuti , mfumo wa ofisi mtandao (e-office), barua 
pepe za serikali (GMS) pamoja na mafunzo ya usalama 
wa mtandao.

Pamoja na mafanikio hayo, Dkt. Ghasia pia alitaja 
baadhi ya changamoto zilizopo ambazo zinatakiwa ku-

fanyiwa kazi kupitia MOU mpya itakayoandaliwa 
hivi karibuni ili kutatua changamoto hizo.

“Tunaona kuna pengo kubwa kati ya wahitimu 
wa vyuo vikuu na ujuzi unaohitajika katika soko 
la ajira, hivyo e-GA ikiwa ni mdau wetu mkub-
wa mtatusaidia sisi wa vyuo vikuu kufahamu 
maeneo tunayotakiwa kuboresha katika mitaa-
la yetu ili kutengeneza vijana wanaoendana na 
soko la ajira”, alisema Ghasia.

Aliongeza kuwa, ni vema mifumo ya serikali ikawa 
endelevu na hivyo baadhi ya mifumo hiyo ikain-
gizwa katika mitaala ya vyuo vikuu ili kuwasaidia 
wanafunzi kuifahamu na kuweza kuitumia wana-
poajiriwa katika taasisi za umma.

Ni vizuri pia wataalamu wa e-GA kuweka utarati-
bu wa kutembelea Vyuo Vikuu ili kutoa mafunzo 
kwa wanafunzi kuhusu mabadiliko ya teknolojia 
yaliyopo pamoja na mahitaji katika soko la ajira ili 
kuwatia hamasa katika masomo yao, alisema Dkt. 
Ghasia.

Mkataba mpya wa makubaliano kati ya e-GA na 
Chuo Kikuu cha Mzumbe unatarajiwa kuimarisha 
tafiti na bunifu za TEHAMA, kuandaa mikutano 
na vikao vya pamoja kati ya e-GA na Vyuo Vikuu 
pamoja na kuandaa eneo lenye mazingira wezeshi 
kwa wanafunzi kujifunza kwa vitendo.
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NAIBU WAZIRI UWEKEZAJI, 
VIWANDA NA BIASHARA  ANENA 
FAIDA ZA MFUMO WA MUVU

Mhe. Kigae alitoa kauli hiyo Juni 13, Mwaka huu 
wakati wa uzinduzi wa wiki ya maadhimisho ya siku 
ya Ushirika Duniani, yaliyofanyika katika viwanja 
vya Nanenane Ipuli Mkoani Tabora.

Alisema, kumekuwa na changamoto mbalimbali 
katika uendeshaji wa vyama vya ushirika kwa muda 
mrefu ikiwemo wakulima kudhulimiwa mazao yao 
hali iliyopelekea baadhi ya wakulima kujiondoa ka-
tika vyama hivyo, lakini kupitia mfumo wa MUVU 
mkulima ataepukana na tatizo hilo.

 ‘’Hapo mwanzo kulikuwa na changamoto kubwa 
kwenye hivi vyama vya ushirika,mpaka ilifikia hat-
ua wakulima wakakasirika na wengine kujiondoa 
kwenye vyama, sasa huu Mfumo umeleta mabore-
sho makubwa yatakayosaidia mkulima kutokupun-
jwa mazao yake’’, alisema.

Meneja wa TEHAMA Tume ya Maendeleo ya Vya-
ma vya Ushirika (TCDC), Hermes Sotter alisema, 
Mfumo wa MUVU umeongeza uwazi katika uende-

shaji wa vyama vya ushirika kwakuwa umeunganish-
wa na Mfumo wa Mizani ya Kidigitali unaomuwezesha 
Mkulima kupokea taarifa za mzigo wake ikiwemo risiti 
na ujumbe mfupi wa maandishi kupitia simu yake ya 
mkononi, mara baada ya kupimiwa kwenye chama 
cha ushirika.

Nao wakulima kutoka katika vyama mbalimbali vya 
Ushirika, wameeleza kuridhishwa na mfumo huo 
kwakuwa hivi sasa wanapata taarifa zote kuhusu 
mazao yao tofauti na ilivyokuwa hapo awali hivyo ha-
wana wasiwasi tena kwani kila kitu kinapitia kwenye 
Mfumo.

Mfumo wa MUVU umetengenezwa na Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-GA) kwa kushirikiana na Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika-TCDC kwa lengo la kutatua 
changamoto mbalimbali zilizokuwa zikiikabili sekta ya 
ushirika.

 

Naibu Waziri Uwekezaji, Viwanda na Biashara Mhe.Exaud Kigahe, amesema Mfumo wa Kielektroniki 
wa Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (MUVU) utasaidia kutatua changamoto mbalimbali zilikokuwa 
zikivikabili vyama vya ushirika nchini.

 10
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Mhe. Rosemary Sen-

yamule, ameipongeza Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao (e-GA) kwa bunifu mbalimbali za Mifumo ya TEHA-
MA inayorahisisha utendaji kazi na utoaji wa huduma 
kwa wananchi.

Rosemary alitoa pongezi hizo Aprili 25, Mwaka huu 
wakati alipotembelea banda la maonesho la e-GA kati-
ka maadhimisho ya wiki ya kitaifa ya ubunifu na MAKI-
SATU, yaliyofanyika April 24 hadi 28 mwaka huu katika 
viwanja vya Jamhuri jijini Dodoma.

“Taasisi yetu ya Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa kwe-
li mmekuwa mkifanya kazi nzuri, mmetutoa katika yale 
mambo ya kizamani ya kurundikana kwa makaratasi ofisini 
mmetuletea Mifumo ambayo sasahivi hata kama nisipoku-
wa ofisini bado naweza kujibu barua, mimi nawapongeza 

sana” alisema Rosemary.

Katika Maonesho hayo, e-GA kupitia kituo chake cha 
Utafiti na Ubunifu wa Maendeleo ya Serikali Mtandao 
(eGovRIDC) imeonesha teknolojia na bunifu mbalim-
bali zilizobuniwa na vijana wa kitanzania ambazo zime-
lenga kuimarisha na kukuza jitihada za Serikali Mtand-
ao.

Baadhi ya Mifumo iliyooneshwa ni pamoja na; Mfumo 
wa kuratibu shughuli za kimawasiliano kwa kupiga simu 
kwa Taasisi mbalimbali za Umma (Intergrated CallCen-
ter System & CRM), Ubunifu unaotumia Teknolojia ya 
akili bandia (Artificial Intelligence) kusaidia Mamlaka 
ya Serikali Mtandao kujibu maswali ya mara kwa mara 
kuhusiana na utendaji kazi wa Mamlaka (ChatAI);

Ubunifu wa ndani wa mtandao wa ‘Blockchain’ unao-
himiza matumizi ya mtandao wa ‘Blockchain’ kuten-
genza mifumo mbalimbali (Alphachain Blockchain 

Network), ubunifu wa mtandao unaotokana na 
Teknolojia ya ‘Blockchain’ yenye malengo ya 
kuongeza ulinzi kwenye matumizi na utumaji wa 
nyaraka mbalimbali (Sec doc);

Mingine ni Mfumo wa kutuma, kupokea na ku-
fuatilia malalamiko, mapendekezo, maulizo na 
pongezi kwenda kwa Taasisi mbalimbali za Umma 
(e-Mrejesho), Mfumo wa kuratibu vikao vya bodi 
na kamati zake, Menejimenti na kamati zake 
pamoja na Madiwani (e-Board);

Ubunifu wa mtandao wa kijamii ulio salama 
ulioundwa kwa lengo la kufanya mawasiliano kupi-
tia simu za mkononi kwa njia ya ujumbe mfupi wa 
maandishi, simu za sauti pamoja na simu za video 
(Oxygen) na ubunifu wa Teknolojia unaofanania 
na ‘TeamView’ na ‘Anydesk’ unaoruhusu kubadil-
ishana skrini za kompyuta kwa watu walio kwenye 
maeneo tofauti ya kijografia ambao pia unaruhu-
su utumaji na upokeaji wa majalada mbalimbali 
kwa njia ya kielectroni (RSS).

Aidha, wananchi waliotembelea katika banda la 
e-GA licha ya kufurahishwa na bunifu za mifumo 
hiyo, pia waliishauri Mamlaka kuendelea kutoa 
elimu kwa umma kuhusu mifumo hiyo na namna 
inavyotumika.

Maonesho ya wiki ya Ubunifu Tanzania mwaka 
2023 yaliandaliwa na Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia kwa kushirikisha na Taasisi za Elimu 
ya Juu, Taasisi za Utafiti na Maendeleo, Vyuo vya 
Ufundi, Mashirika na Taasisi za Umma, Mashirika 
na Taasisi binafsi za Teknolojia, Wizara mbalimba-
li na wabunifu walioendeleza katika programu ya 
MAKISATU.

RC DODOMA AIPONGEZA e-GA 
KWA UBU NIFU WA MIFUMO 
YA TEHAMA
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TAASISI ZA UMMA ZAHIMIZWA
KUENDESHA VIKAO KWA NJIA
YA MTANDAO KUPUNGUZA GHARAMA

Meneja Mawasiliano Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao (e-GA), Bi. Subira Kaswaga, amezitaka Taasisi 
za Umma nchini kuendesha vikao kidijitali kwa ku-
tumia mfumo wa e-Mikutano ili kupunguza ghara-
ma za uendeshaji wa vikao.

Kaswaga alitoa rai hiyo Juni 12, Mwaka huu ali-
pofanya mazungumzo na mwandishi wetu ofisini 
kwake jijini Dodoma kuhusu faida zitokanazo na 
mfumo wa e-Mikutano.

Alibainisha kuwa, mfumo wa e-Mikutano un-
awawezesha watumishi wa Taasisi za umma ku-
fanya vikao kidijitali mahali walipo bila kulazimika 
kukutana mahali pamoja na hivyo kusaidia kupun-
guza gharama za uandaaji na uendeshaji wa vikao.

“Mfumo huu wa e-Mikutano unazisaidia taas-
isi za umma kupunguza gharama za uendeshaji 
wa vikao, kwani watumishi hawalazimiki kusafi-
ri na kukutana mahali pamoja ili kufanya vikao 
na badala yake wanaweza kufanya vikao mahali 
walipo”, alisisitiza.

Aliongeza kuwa, mfumo wa e-Mikutano huokoa 
muda ambao watumishi wangeutumia kusafiri ku-
toka eneo moja kwenda eneo jingine kwa ajili ya 

kufanya vikao na hivyo kutumia muda huo kutekeleza 
majukumu yao mengine hali inayopelekea kuongeza 
ufanisi.

“Mfumo huu pia unasaidia kupunguza au kuondoa 
kabisa gharama za kulipia leseni zinazohitajika ili ta-
asisi za umma ziweze kutumia mifumo ya uendeshaji 
wa vikao kidijitali iliyojengwa na makampuni binafsi”, 
alifafanua.

Alisema, Mamlaka ya Serikali Mtandao ilitengeneza 
Mfumo wa e-Mikutano, baada ya kuona uhitaji mkub-
wa wa matumizi ya TEHAMA kwenye eneo la kuratibu 
mikutano kwa watumishi wanaokuwa katika mazingi-
ra tofauti.

Mfumo wa e-Mikutano ni rahisi na rafiki kutumia 
kwani mtumishi yeyote wa umma mwenye barua 
pepe ya serikali (GMS), anaweza kuandaa kikao na 
kualika washiriki wengine, na pia mfumo unawezesha 
kuwasiliana kwa njia ya sauti na video, alifafanua.

Mfumo wa e-Mikutano umetengezwa na wataalamu 
wazawa kutoka Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 
na pia ni mfumo salama kwakuwa, umetengezwa kwa 
kuzingatia usalama mkubwa kwa watumiaji.
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Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imefani-
kiwa kutengeneza mfumo shirikishi wa kidijitali 
wenye usalama na gharama nafuu unaomuweze-
sha mwananchi au taasisi kutengeneza na kujaza 
dodoso, kupata tathmini pamoja na takwimu za 
dodoso kwa njia ya mtandao.

Hayo yalibainishwa na Meneja wa Kituo cha Utafi-
ti na Ubunifu na Uendelezaji wa Serikali Mtandao 
(eGovRIDC) cha e-GA, Mhandisi Dkt. Jaha Mvulla 
Juni 06, Mwaka huu alipofanya mazungumzo na 
mwandishi wetu ofisini kwake Jijini Dodoma.

“Mamlaka tuliamua kutengeneza mfumo huu ili 
kuwepo na mfumo shirikishi na salama wa kuhi-
fadhi takwimu zinazotokana na madodoso, kuzuia 
urudufu wa utengenezaji wa madodoso, pamoja 
na kupunguza gharama kutoka kwenye mifumo ya 
dodoso inayotumia leseni” alisema Dkt. Jaha.

Alifafanua kuwa, mfumo huo umegawanyika ka-
tika sehemu kuu mbili ambazo ni dodoso LITE na 
dodoso PRO ambapo, katika utengenezaji wa mas-
wali na upatikanaji wa takwimu katika dodoso LITE 
umefanywa kuwa urahisi zaidi ili kumrahisishia 
mtumiaji katika kujaza au kutengeneza dodoso.

Walengwa wakuu wa mfumo huu ni Taasisi za 

Umma na wananchi wenye uhitaji wa kutengeneza 
madodoso ili waweze kupata takwimu au majibu sahi-
hi ya dodoso husika, alisema Jaha.

“Mfumo huu una uwezo wa kuhifadhi data pia ni sala-
ma kwakuwa umejengwa na wataalamu wazalendo wa 
ndani na unawaruhusu watumishi kufanya uchambuzi, 
kuhifadhi na kupata takwimu za madodoso ya taasisi 
yanayotengenezwa, pia taasisi au mtu binafsi anaweza 
kutengeneza dodoso muda wowote na mahali popote 
kwa njia ya mtandao” alisema Jaha.

Aidha, mtumishi anaweza kutengeneza dodoso la ta-
asisi na kugawa namba ya dodoso na nywila kwa wa-
husika tu ili waweze kujaza na pia, mfumo unaruhusu 
na kuziwezesha taasisi kutengeneza maswali katika fo-
mati mbalimbali na kutumia njia ya program ya simu 
au Kivinjari katika kujaza dodoso.

Kwa sasa Mfumo huu unapatikana bila gharama yoy-
ote kupitia https://edodoso.gov.go.tz, ili taasisi iweze 
kuunganishwa na kutumia mfumo huu, taasisi husika 
inapaswa kuwasiliana na Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA) kupitia Dawati la Msaada http://helpdesk.ega.
go.tz/ au kwa Simu namba 0764 292 299 / 0763 292 
299.

UJAZA JI NA UTENGENEZAJI 
WA DODOSO SASA NI KIDIJITALI
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Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imetengeneza 
programu ya kijamii ya mawasiliano iitwayo Ox-

ygen inayowezesha kufanya mawasiliano kwa njia ya 
mazungumzo, ujumbe mfupi (SMS), sauti, video, picha 
pamoja na aina mbalimbali za mafaili.

Programu hii inafanya kazi kama programu nyingine za 
kijamii na shirikishi zikiwemo WhatsApp, Telegram na 
Skype, huku programu ya Oxygen ikiwa na vitu vingi 
vya ziada.

Meneja wa Kituo cha Utafiti na Ubunifu na Uendeleza-
ji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC) kutoka Mamlaka 
ya Serikali Mtandao (e-GA) Dr. Jaha Mvulla, alisema 
lengo la programu hiyo ni kuwezesha na kurahisisha 
mawasiliano baina ya familia, marafiki na timu zinazo-
fanya kazi pamoja.

‘Programu ya Oxygen inaweza kutumika kwa soga za 
faragha na umma kwa kuwawezesha watumiaji ku-
wasiliana kwa njia ya sauti, video, jumbe fupi (SMS), 
picha na mafaili ‘ alifafanua Dr. Jaha.

Alieleza kuwa, Programu hii imetengezwa kwa ajili ya 
kusaidia watumiaji kuwasiliana kwa njia mbalimba-
li kwa kuzingatia usalama wa hali ya juu wa taarifa za 
watumiaji (end-to-end encryption).

‘Programu hii inaweza kutumiwa na mwananchi 

yeyote kinachohitajika ni mtumiaji kuwa na nam-
ba ya Simu pamoja na kifaa kinachoweza kutumika 
kama vile Simu janja (smartphone) au kompyuta 
kupitia kivinjari (browser)’ Alifafanua.

Programu ya Oxygen imetengenezwa na vijana 
wa kitanzania kupitia Kituo cha Utafiti na Ubunifu 
na Uendelezaji wa Serikali Mtandao (eGovRIDC) 
cha e-GA na imeshauriwa wananchi kutumia pro-
gramu hii ili kuendeleza bunifu za ndani.

OXYGEN : 
PROGRAMU YA KIJAMII YA MAWASILIANO 
ILIYOTENGENEZWA NA VIJANA WA 
KITANZANIA  15
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  16   e-GA YAPATA HATI SAFI

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Dkt. Mussa Kissaka akipokea 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) ya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa mwaka wa fedha 
2021/2022 ya Mamlaka ya Serikali Mtandao kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu Eng. Benedict Ndomba ambapo 
Mamlaka imepata hati safi. Makabidhiano hayo yamefanyika leo katika Ofisi za e-GA jijini Dar es Salaam, 
wakati wa kikao cha Bodi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) Dkt. Mussa Kissaka (Kushoto) akipokea Taarifa ya Mdhibiti
 na Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) ya ukaguzi wa taarifa za Fedha kwa mwaka wa fedha 2021/2022 ya Mamlaka ya Serikali Mtandao 

kutoka kwa mkurugenzi mkuu Eng. Benedict Ndomba ambapo Mamlaka imepata hati safi. Makabidhiano hayo yalifanyika katika
 Ofisi za e-GA zilizopo Jijini Dae Es Salaam wakati wa kikao cha Bodi ya Wakurugenzi wa e-GA , Mei 2023
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Bodi ya Wahariri
Mwenyekiti : Mhandisi Benedict B Ndomba

Mhariri : Subira Kaswaga

Mhariri Msaidizi : Rainer Budodi

Waandishi : Catherine Peter
                             Queenter Mawinda

 
Msanifu wa Picha : Edger Msamba

Mpiga Picha :  Mussa Enock
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Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora 

e-Government Authority, 
Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao,

S.L.P 2833, Dodoma
Barua pepe: info@ega.go.tz

Tovuti: www.ega.go.tz

  Kwa mawasiliano zaidi, wasiliana nasi kupitia Dawati la 
Huduma kwa Wateja (HelpDesk);

     0764 292 299 / 0763 292 299
egov.hepdesk@ega.go.tz

- Karibu tuijenge Serikali kidijitali -


